เว็บบอร์ดครูเป้ :: ดูกระทู้ - การปลูกชวนชม
 คำถามถามบ่อยของกระดานข่าวคำถามถามบ่อยของกระดานข่าว   ค้นหาค้นหา   กลุ่มผู้ใช้งานกลุ่มผู้ใช้งาน   ข้อมูลส่วนตัวข้อมูลส่วนตัว   เข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณเข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณ   เข้าระบบเข้าระบบ 

Share |
การปลูกชวนชม

ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    เว็บบอร์ดครูเป้ หน้ากระดานข่าวหลัก -> แลกเปลี่ยนเรียนรู้กับครูเป้
ดูกระทู้ก่อนนี้ :: ดูกระทู้ถัดไป  
ผู้ส่ง ข้อความ
ideadee
สมาชิกสวนชวนชม

เข้าร่วมเมื่อ: 25/09/2012
ตอบ: 4

ตอบตอบ: 10/10/2012 10:04 am    ชื่อกระทู้: การปลูกชวนชม ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

สวัสดีค่ะครูเป้
ชวนชมที่สั่งซื้อไปตอนนี้ปลูกแล้วค่ะ แต่ไม่ทราบว่านานหรือไม่กว่าที่ชวนชมจะฟื้นตัว เด็กใบทิ้งค่ะ เพราะใบเหลืองและร่วงก็เลยคิดว่าเด็ดทิ้งดีกว่า หรือว่าครูเป้มีวิธีดูแลอย่างไรบ้างคะขอคำแนะนำด้วยค่ะ
กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว
ครูเป้
เว็บมาสเตอร์ครูเป้

เข้าร่วมเมื่อ: 22/04/2010
ตอบ: 2324

ตอบตอบ: 10/10/2012 9:00 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

...*** สวัสดีครับคุณideadee ไม้ชวนชมเมื่อเราถอดดินออกจากรากหรือล้างรากหรือทำสิ่งหนึ่งสิ่งใดให้รากชำรุดเสียหาย รากฝอยและรากขนอ่อนที่มีหน้าที่ดูดซับน้ำและแร่ธาตุนั้นขาดชำรุด Embarassed ชวนชมต้องใช้เวลาสักระยะหนึ่งเพื่อสร้างรากฝอยและรากขนอ่อนใหม่หลังจากที่เราปลูกเขาใหม่และได้รับความชื้นแล้วประมาณ 7 วัน Smile ในช่วงที่รากชำรุดจึงไม่สามารถดูดซับน้ำและดูดอาหารได้นั้น ชวนชมจะขาดน้ำ จึงจำเป็นต้องทิ้งใบเพื่อลดการคายน้ำจากต้นชวนชมเป็นการรักษาสมดุลย์น้ำในต้นไม่ให้เสียไปมากจากการคายน้ำ Shocked เมื่อระบบรากดีแล้วหลังจากปลูกและได้รับความชื้น 7 วันชวนชมก็จะสร้างตาใบ ตายอด ตาดอก สวยสมบูรณ์ต่อไปครับ Very Happy ***...

...*** การริดหรือตัดใบก็เป้นการลดการคายน้ำของชวนชมได้วิธีหนึ่ง Rolling Eyes การตัดกิ่ง ตัดยอด ก็จะช่วยให้ชวนชมได้แตกยอดแตกกิ่งใหม่เพิ่มขึ้น Shocked การใส่ปุ๋ยไนโตรเจน หรือสูตรเสมอเช่น 16-16-16 ก็ช่วยได้ คงแนะนำแค่นี้ก่อนนะครับ ถ้าสงสัยเรื่องใดถามมาได้ตลอดเวลานะครับ สวัสดีครับ Laughing ***...

แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว ส่งอีเมล์ เข้าชมเว็บไซต์
ideadee

เข้าร่วมเมื่อ: 25/09/2012
ตอบ: 4

ตอบตอบ: 11/10/2012 1:47 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

เข้าใจแล้วค่ะ ขอบคุณมากค่ะ หากจะตัดแต่งกิ่งตอนนี้ก็ทำได้ใช่มั้ยคะ
และก็ขอคำแนะนำวิธีเสียบยอดด้วยได้ไหมคะพอดีที่บ้านมีชวนชมยักษ์ 2 ต้น บางคล้า 3 ต้น ทั้งหมดได้จากการเพาะเมล็ด หากจะเสียบยอดทำอย่างไรคะขอบคุณค่ะ
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว
ครูเป้

เข้าร่วมเมื่อ: 22/04/2010
ตอบ: 2324

ตอบตอบ: 11/10/2012 8:34 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

...*** สวัสดีช่วงหัวค่ำครับคุณideadee การตัดตกแต่งกิ่งปกติจะทำช่วงก่อนฝนและก่อนเข้าหนาวครับไม่นิยมตัดแต่งกิ่งหรือทำให้ต้นชวนชมมีแผลในฤดูฝนครับ จะเน่าง่าย Shocked เรื่องการเสียบยอดนั้น ครูเป้จะหาภาพตอนสอนนักเรียนเกี่ยวกับการเสียบยอดมาให้ดูนะครับ ไม่รู้ว่ายังอยู่หรือเปล่า เพื่อนสมาชิกท่านใดมีก็นำมาลงให้คุณideadee ได้ศึกษาหน่อยนะครับ Very Happy สำหรับไม้ชวนชมยักษ์ปกติเขาจะเลี้ยงไปให้เป็นชวนชมยักษ์เช่นนั้นจนโตใหญ่ครับ เขาจะไม่เสียบเปลี่ยนกัน นอกจากว่าเขามีมากเกินอยาก จึงนำต้นที่ทรงพุ่มทรงกิ่งก้านไม่สวยหรือไม่ตรงตามสายพันธุ์มาทำเป็นต้นตอเพื่อเปลี่ยนเป็นสายอื่นๆตามต้องการครับ แล้วถามมาใหม่นะครับ สวัสดีครับ Laughing ***...

คำจำกัดความ:
 ขนาดไฟล์:  94.7 กิโลไบต์
 เข้าชม:  1746 ครั้ง

แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว ส่งอีเมล์ เข้าชมเว็บไซต์
แสดงการตอบก่อนนี้:   
ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    เว็บบอร์ดครูเป้ หน้ากระดานข่าวหลัก -> แลกเปลี่ยนเรียนรู้กับครูเป้ ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
หน้า 1 จากทั้งหมด 1
Share |

ไปยัง:  
คุณ สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้
คุณ สามารถ แนบไฟล์ในกระดานข่าวนี้
คุณ สามารถ ดาวน์โหลดไฟล์ในกระดานข่าวนี้